Hội đồng thẩm định, xét công nhận xã Văn Sơn đạt chuẩn NTM nâng cao năm 2023
Sáng 6/6, Hội đồng thẩm định NTM tỉnh Nghệ An tiến hành thẩm định, xét công nhận xã Văn Sơn huyện Đô Lương đạt chuẩn NTM nâng cao năm 2023. Đồng chí Võ Thị Nhung, Phó giám đốc Sở Nông nghiệp và phát triển nông thôn, đồng chí Nguyễn Văn Hằng- Phó Chánh Văn phòng thường trực Văn phòng điều phối NTM tỉnh chủ trì buổi thẩm định. Cùng đi có lãnh đạo các Sở, ngành. Về phía huyện Đô Lương có các đồng chí Trần Văn Long – Ủy viên BTV Huyện ủy – Chủ nhiệm UBKT Huyện ủy, Cụm trưởng cụm chỉ đạo; Vương Thị Quý, Ủy viên BTV Huyện ủy- Chủ tịch UBMTTQ huyện; Trần Văn Hiến – Phó Chủ tịch UBND huyện; Các thành viên Ban chỉ đạo xây dựng NTM huyện; Đại diện các phòng, ban, ngành cấp huyện.
Toàn cảnh hội nghị
Các đại biểu tham dự
Sau xây dựng thành công xã đạt chuẩn NTM từ năm 2015, thực hiện bộ tiêu chí Quốc gia về xây dựng NTM nâng cao, cấp ủy, chính quyền địa phương xã Văn Sơn đã đề ra các giải pháp tiếp tục củng cố, bổ sung và nâng tầm các tiêu chí. Với phương châm Nhà nước và nhân dân cùng làm, năm 2023 xã Văn Sơn đã huy động trên 32 tỷ đồng, trong đó, nhân dân đóng góp trên 7 tỷ đồng. Theo báo cáo tự đánh giá được lãnh đạo địa phương trình bày tại hội nghị, đến nay xã Văn Sơn đã đạt chuẩn NTM nâng cao theo quy định.
Đoàn chủ trì hội nghị
Năm 2023 thu nhập bình quân đầu người đạt trên 62 triệu đồng/người/năm. Tỷ lệ hộ nghèo giảm còn 0,69%. Các công trình công cộng được xây mới, cải tạo, nâng cấp. Hạ tầng giao thông, cảnh quan môi trường sáng-xanh-sạch-đẹp. Tỷ lệ đường đoạn qua khu dân cư có hệ thống đèn chiếu sáng đạt 100%. Hiện nay, có 3 trường trên địa bàn xã đều đạt chuẩn quốc gia. Trong đó trường Tiểu học đạt chuẩn Quốc gia mức độ 2; 5/5 xóm có nhà văn hóa, với hệ thống thiết chế văn hóa thể thao đạt chuẩn, cơ bản đáp ứng nhu cầu sinh hoạt và hoạt động vui chơi thể thao của người dân. Đời sống vật chất, văn hóa tinh thần của nhân dân được nâng lên rõ rệt. An ninh trật tự, an toàn xã hội được giữ vững.
Đồng chí Trần Văn Hiến- Phó chủ tịch UBND huyện báo cáo kết quả chỉ đạo xây dựng NTM tại xã Văn Sơn.
Qua kiểm tra thực thế, hồ sơ minh chứng và nghe báo cáo tự đánh giá về kết quả thực hiện các tiêu chí NTM nâng cao của xã Văn Sơn các thành viên trong Đoàn thẩm định NTM của tỉnh đều đồng tình, nhất trí cao với kết quả xã Văn Sơn đã đạt được trong xây dựng NTM nâng cao. Tuy nhiên, các thành viên trong đoàn thẩm định cũng chỉ ra một số thiếu sót địa phương cần bổ sung cho phù hợp với Bộ tiêu chí xã nông thôn mới nâng cao.
Các đại biểu tham quan thực tế
Các đại biểu phát biểu ý kiến
Phát biểu và kết luận buổi làm việc, đồng chí Võ Thị Nhung- Phó Giám đốc Sở Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn tỉnh,Trưởng đoàn Thẩm định đã ghi nhận, đánh giá cao sự lãnh đạo, chỉ đạo, điều hành, sự vào cuộc tích cực của cấp ủy, chính quyền, Mặt trận và các tổ chức đoàn thể xã Văn Sơn trong vận dụng sáng tạo, linh hoạt chủ trương của Đảng, Nhà nước, tập trung chỉ đạo quyết liệt, xây dựng kế hoạch, chương trình hành động cụ thể để thực hiện, đặc biệt sự chung sức, đồng lòng của người dân trong quá trình xây dây dựng NTM nâng cao.
Đồng chí Võ Thị Nhung kết luận hội nghị. Ảnh: Hồng Sơn
Trên cơ sở các ý kiến đóng góp của các thành viên Hội đồng thẩm định tỉnh, đồng chí Võ Thị Nhung- Phó Giám đốc Sở Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn tỉnh, Trưởng đoàn Thẩm định đề nghị, xã Văn Sơn tiếp thu và sớm bổ sung hoàn chỉnh hồ sơ, thống nhất số liệu. Đoàn thẩm định thống nhất xã Văn Sơn cơ bản hoàn thành các tiêu chí NTM nâng cao, hoàn thiện hồ sơ trong thời gian sớm nhất gửi về Văn phòng điều phối NTM tỉnh để trình UBND Tỉnh công nhận xã Văn Sơn đạt chuẩn NTM nâng cao năm 2023.
Lê Hoàn