Sáng 28/5/2024, Huyện ủy Đô Lương đã tổ chức Hội nghị về công tác quy hoạch cán bộ. Đồng chí Bùi Duy Đông, Ủy viên BCH Đảng bộ Tỉnh, Bí thư Huyện ủy khai mạc và chủ trì hội nghị. Dự hội nghị có đồng chí Nguyễn Tất Hoài Hiệp, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; đồng chí Hoàng Văn Hiệp, Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện; Các đồng chí Ban Thường vụ Huyện ủy; Ban Chấp hành Đảng bộ huyện; Trưởng các ban, phòng, ngành, MTTQ, các đoàn thể cấp huyện; Thủ trưởng các cơ quan, đơn vị; Bí thư, Chủ tịch HĐND, Chủ tịch UBND các xã, thị trấn; Bí thư, Phó bí thư các Đảng bộ, chi bộ trực thuộc Huyện ủy.
Các đại biểu tham dự
Thời gian qua, công tác rà soát, quy hoạch cán bộ của huyện đã được Ban Thường vụ Huyện ủy thực hiện bảo đảm dân chủ, công khai, minh bạch, có tầm nhìn xa, có quan điểm rõ ràng trong đánh giá, lựa chọn cán bộ đúng quy trình. Các bước công tác quy hoạch triển khai theo đúng hướng dẫn của Trung ương, của Tỉnh ủy. Việc bổ sung quy hoạch cán bộ nhằm tạo sự chủ động về công tác cán bộ trong nhiệm kỳ, bảo đảm tính kế thừa, phát triển và sự chuyển tiếp liên tục vững vàng giữa các thế hệ cán bộ, giữ vững đoàn kết nội bộ và sự ổn định chính trị của huyện.
Đồng chí Bùi Duy Đông, Ủy viên BCH Đảng bộ Tỉnh, Bí thư Huyện ủy khai mạc hội nghị
Tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Đình Khương, UVBTV Huyện ủy, Trưởng Ban Tổ chức Huyện ủy đã quán triệt nguyên tắc, điều kiện, tiêu chuẩn, đối tượng, độ tuổi, cơ cấu, số lượng, những điểm cần lưu ý về công tác quy hoạch cán bộ. Thông qua danh sách dự kiến bổ sung quy hoạch Ban Chấp hành, Ban Thường vụ, các chức danh cán bộ lãnh đạo thuộc diện BTV Tỉnh ủy quản lý và BTV Huyện ủy quản lý nhiệm kỳ 2020-2025; 2021-2026 và nhiệm kỳ 2025-2030; 2026-2031.
Đồng chí Nguyễn Đình Khương, UVBTV Huyện ủy- Trưởng Ban Tổ chức Huyện ủy quán triệt nội dung.
Đồng chí Bùi Duy Đông, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy điều hành các nội dung liên quan đến quy hoạch Ban Chấp hành, Ban Thường vụ, các chức danh lãnh đạo quản lý cấp huyện nhiệm kỳ 2020 – 2025, 2025 – 2030. Điều hành lấy phiếu giới thiệu nguồn nhân sự bổ sung quy hoạch Ban Chấp hành, Ban Thường vụ, các các chức danh cán bộ quản lý của huyện nhiệm kỳ 2020-2025, 2021-2026 và nhiệm kỳ 2025-2030, 2026-2031.
Các đại biểu bỏ phiếu quy hoạch.
Thông qua hội nghị, nhằm bổ sung quy hoạch cán bộ, lãnh đạo quản lý để hoàn thiện trình cấp có thẩm quyền phê duyệt quy hoạch nhân sự Ban Chấp hành Đảng bộ, Ban Thường vụ Huyện ủy huyện Đô Lương nhiệm kỳ 2020-2025 và nhiệm kỳ 2025-2030. Việc rà soát, bổ sung quy hoạch cán bộ nhiệm kỳ này và nhiệm kỳ tiếp theo góp phần tạo sự chủ động về cán bộ bảo đảm tính kế thừa, có cơ cấu, tỷ lệ hợp lý. Qua rà soát, bổ sung quy hoạch cán bộ nhằm phát hiện nguồn cán bộ trẻ có phẩm chất, năng lực, uy tín, có triển vọng phát triển đưa vào quy hoạch để có kế hoạch đào tạo, bồi dưỡng, tạo nguồn các chức danh lãnh đạo, quản lý các cấp, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ chính trị của địa phương.
Lê Hoàn