UBND huyện sơ kết 5 năm thực hiện Nghị định số 21/2019/NĐ-CP của Chính phủ về khu vực phòng thủ
Sáng 21/5, UBND huyện Đô Lương đã tổ chức Hội nghị sơ kết 5 năm thực hiện Nghị định số 21/2019/NĐ-CP của Chính phủ về khu vực phòng thủ. Dự hội nghị có Đại tá Trần Võ Việt – Phó chỉ huy trưởng Bộ chỉ huy Quân sự Tỉnh. Đồng chí Nguyễn Tất Hoài Hiệp – Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy – Chủ tịch HĐND Huyện; Các đồng chí trong BTV Huyện ủy. Đồng chí Hoàng Văn Hiệp, Phó Bí thư Huyện ủy – Chủ tịch UBND huyện và Thượng tá Thái Khắc Phú – Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy Quân sự Huyện chủ trì hội nghị.
Toàn cảnh hội nghị
Trong 5 năm qua, thực hiện Nghị định số 21/2019/NĐ-CP của Chính phủ, Cấp ủy, Chính quyền Huyện đã lãnh đạo, chỉ đạo đồng bộ, hiệu quả công tác xây dựng khu vực phòng thủ trên địa bàn. Các tiềm lực khu vực phòng thủ được quan tâm xây dựng. Trong đó, công tác xây dựng, củng cố tổ chức cơ sở Đảng và nâng cao chất lượng đảng viên luôn được quan tâm. Toàn Huyện đã thành lập được 33/33 Chi bộ Quân sự xã, thị trấn.
Các đồng chí chủ trì hội nghị
Công tác giáo dục, bồi dưỡng kiến thức Quốc phòng, An ninh thường xuyên được quan tâm. Về công tác chính sách xã hội và chính sách hậu phương quân đội, đã tổ chức thăm hỏi và tặng quà cho các gia đình chính sách với số tiền hơn 2 tỷ đồng, xây dựng 30 ngôi nhà tình nghĩa.
Huyện chú trọng xây dựng lực lượng dân quân tự vệ theo hướng “vững mạnh, rộng khắp”. Toàn Huyện có 2442 dân quân tự vệ, được biên chế thành 34 trung đội cơ động; lực lượng tại chỗ 3 trung, 8 tiểu đội tự vệ tại chỗ, 190 tổ dân quân tại chỗ cấp xã và 198 tổ binh chủng.
Các đại biểu tham luận tại hội nghị
Huyện đã tổ chức thành công cuộc diễn tập khu vực phòng thủ cấp Huyện; chỉ đạo 33 xã, thị trấn tổ chức diễn tập chiến đấu trong khu vực phòng thủ; diễn tập phòng, chống thiên tai tìm kiếm cứu nạn sát thực tế, an toàn, tiết kiệm.
Các công trình đường giao thông, thao trường, bãi tập được đầu tư, nâng cấp với tổng số tiền 14,5 tỷ đồng. Cùng đó, cấp ủy, chính quyền các cấp trên địa bàn cũng chỉ đạo tổ chức công tác hậu cần, kỹ thuật khu vực phòng thủ chặt chẽ, thống nhất, hiệu quả.
Đại tá Trần Võ Việt – Phó chỉ huy trưởng Bộ chỉ huy Quân sự Tỉnh phát biểu chỉ đạo tại hội nghị
Đồng chí Hoàng Văn Hiệp, Phó bí thư Huyện ủy- Chủ tịch UBND huyện kết luận hội nghị
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, Đại tá Trần Võ Việt – Phó chỉ huy trưởng Bộ chỉ huy Quân sự Tỉnh và đồng chí Hoàng Văn Hiệp, Phó Bí thư Huyện ủy- Chủ tịch UBND huyện Đô Lương nhấn mạnh: Qua 5 năm triển khai Nghị định số 21 của Chính phủ đã thực sự tạo được sự chuyển biến sâu sắc trong nhận thức và hành động của mỗi cán bộ, đảng viên, lực lượng vũ trang và nhân dân để xây dựng huyện thành khu vực phòng thủ vững chắc. Đồng thời đề nghị, cấp ủy chính quyền các cấp tiếp tục tập trung công tác xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền vững mạnh; tiếp tục lãnh đạo, chỉ đạo toàn diện đồng bộ các giải pháp để xây dựng tiềm lực Quốc phòng – An ninh trong khu vực phòng thủ huyện ngày càng vững chắc; thực hiện tốt các nhiệm vụ phát triển Kinh tế – Xã hội gắn với củng cố Quốc phòng – An ninh trên địa bàn.
Trao tặng giấy khen của chủ tịch UBND huyện cho tập thể Ban chỉ huy quân sự huyện.
Trao tặng giấy khen của chủ tịch UBND huyện cho các cá nhân. Ảnh: Lê Hoàn
Nhân dịp này, Chủ tịch UBND Huyện cũng đã tặng Giấy khen cho các tập thể và cá nhân có thành tích xuất sắc trong thực hiện Nghị định số 21/2019/NĐ-CP.
Lê Hoàn