14/05/2024
Hội thảo tổng kết thực hiện sáng kiến “Tăng cường tiếp cận pháp luật về tư pháp về phòng, chống xâm hại tình dục cho trẻ em đồng bào dân tộc thiểu số huyện Thanh Chương và trẻ em một số xã trên địa bàn huyện Đô Lương”
Sáng 14/5, tại huyện Đô Lương, Trung tâm tư vấn pháp luật Đại học Vinh phối hợp với Hội đồng phối hợp phổ biến giáo dục pháp luật huyện Đô Lương và Hội đồng phối hợp phổ biến giáo dục pháp luật huyện Thanh Chương tổ chức Hội thảo tổng kết thực hiện sáng kiến “Tăng cường tiếp cận pháp luật về tư pháp về phòng, chống xâm hại tình dục cho trẻ em đồng bào dân tộc thiểu số huyện Thanh Chương và trẻ em một số xã trên địa bàn huyện Đô Lương”. Chủ trì hội thảo có tiến sỹ Đinh Ngọc Thắng – Hiệu trưởng Trường Khoa học xã hội và nhân văn- Đại học Vinh, Giám đốc Trung tâm tư vấn pháp luật Đại học Vinh. Đồng chí Nguyễn Thị Anh Quang- Phó chủ tịch UBND huyện Đô Lương; đồng chí Nguyễn Văn Chiến – Phó chủ tịch UBND huyện Thanh Chương. Tham dự hội thảo có lãnh đạo phòng GD&ĐT, phòng Tư Pháp, lãnh đạo các xã và 4 trường học của 2 huyện Đô Lương và Thanh Chương.
Toàn cảnh hội nghị
Qua đánh giá, sau gần 1 năm thực hiện sáng kiến, Trung tâm đã hoàn thành khảo sát dân cư để nắm bắt thông tin về đặc điểm dân cư, nhu cầu phổ biến pháp luật và tư vấn pháp luật của dân cư. Tập huấn cho hơn 60 cán bộ nòng cốt tại địa phương, bao gồm các công chức cấp xã và giáo viên tại các trường phổ thông. Tổ chức phổ biến, giáo dục pháp luật về phòng, chống xâm hại tình dục trẻ em cho gần 4300 nguời dưới nhiều hình thức phong phú, hiệu quả. Biên soạn cuốn cẩm nang về pháp luật và kỹ năng phòng, chống xâm hại, tình dục trẻ em để bổ sung vào thư viện tại trường học. Tư vấn pháp luật cho nhiều bà con và được theo dõi sau tư vấn, nhiều trường hợp đạt kết quả. Thực hiện 1 chuyên đề về phòng chống XHTD trẻ em và phát trên các nền tảng số. Biên soạn 1 bộ tài liệu về pháp luật về bảo vệ quyền trẻ em. Công bố một bài tham luận khoa học tham gia Hội thảo quốc tế về tội phạm học và tư pháp hình sự quốc tế tại Ấn Độ.
Chủ trì hội nghị. Ảnh: Hoàng Phi
Tiến sỹ Đinh Ngọc Thắng – Hiệu trưởng Trường Khoa học xã hội và nhân văn- Đại học Vinh, Giám đốc Trung tâm tư vấn pháp luật Đại học Vinh phát biểu tại hội nghị
Các đại biểu tham luận tại hội nghị
Sáng kiến đã góp phần gây dựng và tập huấn cho nhóm cán bộ nòng cốt tại địa phương. Phối hợp chặt chẽ với chính quyền địa phương và giữ mối quan hệ kết nối với chính quyền địa phương để phối hợp trong các hoạt động nâng cao nhận thức. Kết thúc dự án sẽ chuyển giao kết quả nghiên cứu cho chính quyền địa phương thông qua các cẩm nang, tài liệu hội thảo và video truyền thông.
Tại hội thảo, Ban tổ chức cũng đã trao giải thưởng cuộc thi vẽ tranh viết bài về phòng, chống xâm hại tình dục trẻ em cho các tập thể, cá nhân 4 trường học.
Lê Hoàn