02/02/2024
Hội Chữ thập đỏ huyện Đô Lương khánh thành nhà Chữ thập đỏ cho chị Nguyễn Thị Thu Hà
Sáng ngày 1/2, Hội Chữ thập đỏ huyện Đô Lương và Hội Chữ thập đỏ xã Nam Sơn đã tổ chức lễ khánh thành nhà Chữ thập đỏ cho gia đình chị Nguyễn Thị Thu Hà, ở xóm 4.
Toàn cảnh buổi lễ khánh thành ngôi nhà Chữ thập đỏ cho chị Hà.
Ngôi nhà được khánh thành có thiết kế nhà cấp 4 có diện tích sử dụng 45 m2 với tổng kinh phí xây dựng 213 triệu đồng, trong đó, hội Chữ thập đỏ huyện hỗ trợ 50 triệu đồng, Hội phụ nữ xã, Chi hội phụ nữ xóm 4 vận động ủng hộ được 16,6 triệu đồng, gia đình anh chị Bé Sơn, xóm 4 ủng hộ 2 thùng sơn, phần còn lại do anh em, họ hàng hỗ trợ. Ngôi nhà được hoàn thành sau hơn 2 tháng kể từ ngày khởi công. Để ngôi nhà sớm hoàn thành, trong quá trình thi công, các tổ chức, đoàn thể xã, xóm 4 và bà con lối xóm đã hỗ trợ hàng trăm ngày công lao động giúp gia đình tháo dỡ, vận chuyển nguyên vật liệu, san lấp mặt bằng…
Ông Nguyễn Tất Hồng – Phó chủ tịch Hội Chữ thập đỏ huyện Đô Lương trao số tiền 50 triệu đồng hỗ trợ cho gia đình chị Hà
Chị Nguyễn Thị Thu Hà, sinh năm 1972, thuộc diện hộ nghèo, là phụ nữ sống đơn thân, nuôi 2 con còn nhỏ, hiện chị đang làm công nhân tại Công ty cổ phần may Minh Anh, Đô Lương, điều kiện kinh tế khó khăn, lâu nay phải sống trong căn nhà của bố mẹ. Vì vậy, việc Hội Chữ thập đỏ huyện, các tổ chức, đoàn thể xã, xóm và nhân dân hỗ trợ hoàn thành bàn giao nhà Chữ thập đỏ cho chị Hà đã thể hiện tinh thần tương thân, tương ái, lá lành đùm lá rách, động viên, giúp đỡ kịp thời để chị Hà sớm ổn định cuộc sống, yên tâm làm việc.
ông Nguyễn Tất Hồng – Phó chủ tịch Hội Chữ thập đỏ huyện Đô Lương phát biểu tại buổi lễ
Tại buổi lễ, ông Nguyễn Tất Hồng – Phó chủ tịch Hội Chữ thập đỏ huyện Đô Lương đã trao số tiền 50 triệu đồng, hội phụ nữ xã, xóm và các đoàn thể trao tiền hỗ trợ cho gia đình chị Nguyễn Thị Thu Hà.
Sỹ Bắc