23/05/2024
Hội nghị thống nhất tổ chức Ngày hội việc làm năm 2024 tại huyện Đô Lương
Để tổ chức tốt Ngày hội việc làm năm 2024 sẽ được tổ chức trong tháng 6, chiều ngày 20/5, Sở Lao động – TB&XH phối hợp với UBND huyện Đô Lương tổ chức hội nghị trao đổi, thống nhất một số nội dung liên quan đến tổ chức ngày hội việc làm.
Dự hội nghị có các đồng chí đại diện lãnh đạo và chuyên viên phòng Lao động – Việc làm – An toàn lao động Sở Lao động – TB&XH; Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh Nghệ An; Cấp huyện có đồng chí Nguyễn Thị Anh Quang – Ủy viên Ban Thường vụ- Phó chủ tịch UBND huyện; Lãnh đạo một số phòng, ngành, đoàn thể.
Hội nghị đã tập trung thống nhất kế hoạch Ngày hội việc làm năm 2024. Theo đó, mục đích ngày hội là dịp tăng cường liên kết, hợp tác giữa các cơ quan, doanh nghiệp tuyển dụng lao động, đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài với các cấp chính quyền địa phương, người lao động trên địa bàn huyện Đô Lương và các địa phương lân cận. Cung cấp thông tin thị trường lao động trên địa bàn tỉnh và huyện Đô Lương đến người lao động và chủ sở hữu lao động.
Cụ thể: Thông tin về nhu cầu tuyển dụng lao động trong và ngoài nước của các doanh nghiệp; Thông tin về nhu cầu tìm việc làm của người lao động đến các doanh nghiệp có nhu cầu tuyển dụng trực tiếp tại Ngày hội kết nối việc làm.Tạo điều kiện thuận lợi cho người lao động có nhu cầu tìm việc làm đặc biệt là người lao động thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ mới thoát nghèo tiếp cận thông tin tuyển dụng của các doanh nghiệp lựa chọn những công việc phù hợp với khả năng của bản thân; các doanh nghiệp tuyển được nguồn lao động tốt nhất đáp ứng yêu cầu sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp. Tư vấn, cung cấp các thông tin cho người lao động đang có nhu cầu làm việc trong nước và đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo hợp đồng. Triển khai chính sách Bảo hiểm thất nghiệp và giới thiệu chương trình đưa lao động đi làm việc ở Hàn Quốc (Chương trình EPS). Dự kiến thời gian tổ chức Ngày hội sẽ diễn ra vào khoảng thời gian cuối tháng 6/2024.
Ngọc Phương