Huyện Đô Lương: Hội nghị đối thoại giữa người đứng đầu cấp ủy, chính quyền huyện với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động năm 2024
Sáng 31/5, dưới sự chủ trì của Thường trực Huyện ủy gồm các đồng chí: Bùi Duy Đông, Tỉnh ủy viên- Bí thư Huyện ủy; Nguyễn Tất Hoài Hiệp, Phó bí thư Thường trực Huyện ủy – Chủ tịch HĐND huyện; Hoàng Văn Hiệp, Phó bí thư Huyện ủy- Chủ tịch UBND huyện, Huyện Đô Lương đã tổ chức hội nghị đối thoại giữa người đứng đầu cấp ủy, chính quyền huyện với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động năm 2024. Dự hội nghị có đồng chí: Nguyễn Thị Thu Nhi, Phó Chủ tịch Liên đoàn Lao động tỉnh Nghệ An; các đồng chí đại diện Thường trực HĐND huyện, các Phó chủ tịch UBND huyện; Ủy ban MTTQVN huyện; Đại diện lãnh đạo các cơ quan, ban, ngành thuộc UBND huyện. Chủ tịch Công đoàn các cơ sở trực thuộc Liên đoàn lao động huyện cùng cán bộ, công chức, viên chức và người lao động tham dự.
Các đại biểu tham dự
Các đồng chí trong Ban Thường trực chủ trì hội nghị
Đồng chí Nguyễn Tất Hoài Hiệp – Phó bí Bí thư Thường trực Huyện ủy – Chủ tịch HĐND huyện điều hành hội nghị.
Tại hội nghị, Đoàn viên công đoàn, người lao động huyện Đô Lương đã kiến nghị, đề xuất với Huyện uỷ, HĐND, UBND huyện nhiều vấn đề như: Công tác nhân sự và luân chuyển giáo viên các trường học còn nhiều bất cập và cần luân chuyển giáo viên có chuyên môn giữa các trường để đảm bảo chất lượng dạy và học. Cơ sở vật chất nhiều trường học đã bị xuống cấp, cần được đầu tư tu sửa và xây dựng mới; Cần giảm độ tuổi nghỉ hưu cho giáo viên mầm non và công nhân lao động tại các Công ty. Huyện cần hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội 3 tháng hè cho những giáo viên hợp đồng lâu năm. Cần thực hiện việc chi trả chế độ chính sách cho cán bộ quản lý, giáo viên khi làm tăng giờ vượt quá so với số giờ quy định…
Các đại biểu tham gia đối thoại tại hội nghị
Theo đó, các kiến nghị của các đoàn viên, công nhân, viên chức, người lao động đã được đồng chí Phó Bí thư- Chủ tịch UBND huyện Hoàng Văn Hiệp và lãnh đạo các cơ quan, phòng, ngành thuộc UBND huyện tổng hợp, trả lời đầy đủ.
Đồng chí Hoàng Văn Hiệp – Phó bí thư Huyện ủy – Chủ tịch UBND huyện trả lời một số nội dung thuộc thẩm quyền UBND huyện.
Đồng chí Bùi Duy Đông – Tỉnh ủy viên – Bí thư Huyện ủy
Đồng chí Bùi Duy Đông – Tỉnh ủy viên – Bí thư Huyện ủy kết luận hội nghị. Ảnh: Hồng Sơn
Phát biểu kết luận hội nghị, đồng chí Bùi Duy Đông, Tỉnh ủy viên- Bí thư Huyện ủy nhấn mạnh, những ý kiến, nguyện vọng, đề xuất của công nhân, viên chức, người lao động thể hiện tinh thần trách nhiệm, sự quan tâm, đóng góp với huyện trong việc giải quyết những vấn đề phát sinh. Đồng chí Bí thư Huyện ủy yêu cầu, UBND huyện chỉ đạo các phòng, ban, đơn vị, địa phương liên quan khẩn trương phối hợp, giải quyết các kiến nghị về chế độ, chính sách đảm bảo quyền, lợi ích chính đáng, hợp pháp của công nhân, viên chức, người lao động theo đúng quy định.
Lê Hoàn